Chu Cấp Cho Con Sau Ly Hôn Quy Định Mới 2024

chu-cap-cho-con-sau-ly-hon

Khi đã có một con chung mà phải ly hôn, thì người con là do mẹ hoặc bố nuôi dưỡng. Bên còn lại sẽ có nghĩa vụ chu cấp nuôi con hàng tháng. Vậy sau ly hôn sẽ phải chu cấp bao nhiêu? Dưới đây là những quy định về Chu cấp cho con sau ly hôn được công ty Tuệ Tâm Pháp cập nhật và tổng hợp lại, mời bạn đọc tham khảo.

 

chu-cap-cho-con-sau-ly-hon
Nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn là bắt buộc với người bố hoặc người mẹ

1. Mức chu cấp cho con sau ly hôn

Căn cứ Điều 116 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, mức chu cấp cho con được quy định như sau:

– Mức cấp dưỡng do người có nghĩa vụ cấp dưỡng và người được cấp dưỡng hoặc người giám hộ của người đó thỏa thuận căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng và nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

– Khi có lý do chính đáng, mức cấp dưỡng có thể thay đổi. Việc thay đổi mức cấp dưỡng là do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

Như vậy, pháp luật chưa có quy định cụ thể về số tiền phải chu cấp cho con sau ly hôn, mà số tiền sẽ do thỏa thuận căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng và nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng hoặc người giám hộ của người đó. Nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

Hội đồng Thẩm phán Toà án nhân dân tối cao hiện đang lấy ý kiến dự thảo Nghị quyết hướng dẫn giải quyết tranh chấp hôn nhân và gia đình. Tại Điều 6 dự thảo này có nêu:

Nếu cha mẹ không thoả thuận được số tiền cấp dưỡng nuôi con sau khi ly hôn thì Toà án quyết định mức cấp dưỡng:

– Ít nhất bằng 2/3 mức lương cơ sở (nếu mức lương cơ sở là 1,49 triệu đồng/tháng, thì mức cấp dưỡng thấp nhất phải bằng 993.000 đồng/tháng)

– Không được thấp hơn 30% mức thu nhập bình quân của vợ/chồng (người có nghĩa vụ cấp dưỡng) trong 06 tháng liền kề.

Nội dung hữu ích có thể bạn quan tâm: Quyền nuôi con sau ly hôn

cap-duong-nuoi-con-sau-ly-hon
Giải đáp mức cấp dưỡng nuôi con sau ly dị

2. Không cần cấp dưỡng cho con khi nào?

Căn cứ vào các điều luật sau:

Điều 58 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con sau khi ly hôn.

Điều 82 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn.

Mục 11 Nghị quyết 02/2000/NQ-HĐTP quy định về việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn.

Thì người không trực tiếp nuôi con phải có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con. Trong trường hợp người trực tiếp nuôi con có khả năng, điều kiện và không cần yêu cầu cấp dưỡng cho con thì không phải thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng nữa.​

chu-cap-cho-con-sau-ly-hon
Minh họa việc thỏa thuận cấp dưỡng nuôi con sau khi ly hôn

3. Không cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn xử lý thế nào?

Điều 57 Nghị định 144/2021/NĐ-CP, sẽ phạt tiền từ 5 – 10 triệu đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

– Từ chối hoặc trốn tránh nghĩa vụ cấp dưỡng giữa vợ và chồng sau khi ly hôn; từ chối hoặc trốn tránh nghĩa vụ nuôi dưỡng giữa anh, chị, em với nhau, giữa ông bà nội, ông bà ngoại và cháu theo quy định của pháp luật

– Từ chối hoặc trốn tránh nghĩa vụ cấp dưỡng, nuôi dưỡng cha, mẹ; nghĩa vụ cấp dưỡng, chăm sóc con sau khi ly hôn theo quy định của pháp luật.

Đồng thời buộc thực hiện nghĩa vụ đóng góp, nuôi dưỡng theo quy định đối với các hành vi nêu trên.

Nếu từ chối cấp dưỡng khiến cho tình trạng sức khỏe của người cần được cấp dưỡng nguy hiểm đến tính mạng thì có thể sẽ phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm. (Khoản 37 Điều 1 Bộ luật Hình sự sửa đổi năm 2017)

khong-chu-cap-cho-con-sau-ly-hon
Hình biếm họa việc không chu cấp cho con sau ly dị vì lý do sức khỏe

4. Liên hệ nhận tư vấn

Trên đây là phần tóm tắt những điểm quan trọng liên quan tới vấn đề chu cấp cho con sau ly hôn. Hy vọng nội dung sẽ mang tới những thông tin hữu ích cho bạn. Trong trường hợp cần tư vấn thêm thông tin, hãy liên hệ về công ty Tuệ Tâm Pháp để được luật sư tư vấn miễn phí nhé!

→ Hotline: 1900 868 682

Liên hệ trực tiếp tại: Văn phòng luật sư Thủ Đức.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *