Ủy quyền cho luật sư giải quyết ly hôn được không?

uy-quyen-cho-luat-su-giai-quyet-ly-hon

Nhiều cặp vợ chồng khi làm thủ tục ly hôn thường lấy nhiều lý do để không tham gia giải quyết ly hôn tại Tòa án. Trong trường hợp này có thể ủy quyền cho người khác hoặc là luật sư thay mình hoàn tất thủ tục được không? Hãy cùng Tuệ Tâm Pháp tìm hiểu nội dung Ủy quyền cho luật sư giải quyết ly hôn dưới đây nhé!

1. Ủy quyền cho luật sư giải quyết ly hôn là như thế nào?

Theo Khoản 1 Điều 138 Bộ luật Dân sự 2015 quy định như sau:

Điều 138. Đại diện theo ủy quyền

1. Cá nhân, pháp nhân có thể ủy quyền cho cá nhân, pháp nhân khác xác lập, thực hiện giao dịch dân sự.

Việc ủy quyền sẽ mang lại lợi ích hợp pháp cho chả hai bên. Như vậy, ủy quyền cho luật sư giải quyết ly hôn nghĩa là người có nhu cầu ly hôn sẽ uỷ quyền cho luật sư tham gia, thực hiện các trình tự thủ tục ly hôn với tư cách là người đại diện, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự.​

uy-quyen-cho-luat-su-ly-di
Tư vấn về việc ủy quyền cho luật sư giải quyết li dị

2. Có được ủy quyền cho người khác thực hiện thủ tục ly hôn không?

Quy định tại khoản 4 Điều 85 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015, đương sự không được ủy quyền cho người khác thay mặt mình tham gia tố tụng tại Tòa án.

Trừ trường hợp cha, mẹ, người thân thích khác của một bên vợ, chồng có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn và là người đại diện nếu đáp ứng các điều kiện sau:

– Một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình;

– Đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

Như vậy, việc tham gia thực hiện tố tụng tại Tòa án là việc của vợ, chồng và không được phép ủy quyền cho người khác thực hiện thay, kể cả luật sư. Cha, mẹ, người thân thích khác chỉ được là người đại diện trong trường hợp một bên vợ, chồng không thể tự mình tham gia tố tụng bởi các nguyên nhân nêu trên.

Pháp luật quy định rất cụ thể, nhằm đề cao quyền nhân thân của mỗi người. Bên cạnh đó, ly hôn là một quyết định quan trọng nên bắt buộc phải tự mình thực hiện và tự mình chịu trách nhiệm với quyết định ấy.​

uy-quyen-cho-luat-su-giai-quyet-ly-hon
Giải đáp vấn đề ủy quyền cho luật sư giải quyết ly hôn

3. Khi nào được ủy quyền cho luật sư giải quyết ly hôn?

Trong tố tụng, Luật sư được làm người đại diện theo ủy quyền trong vụ án ly hôn khi:

  • Nộp đơn ly hôn giúp đương sự, nộp tạm ứng án phí, nhận thông báo thụ lý, thông báo sửa đổi bổ sung đơn xin ly hôn.
  • Luật sư được uỷ quyền giải quyết ly hôn với vai trò người đại diện, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự.
  • Tham gia các phiên họp hoà giải, công khai chứng cứ cùng đương sự để hỗ trợ đương sự đưa ra quyết định đúng đắn nhất.
  • Hỗ trợ, tư vấn cho đương sự trong các phiên họp hoà giải, công khai chứng cứ để đạt được thỏa thuận tối ưu nhất.
  • Tham gia phiên tòa tranh chấp bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự.

Ngoài tố tụng, Luật sư được ủy quyền giải quyết ly hôn khi:

  • Thu thập chứng cứ hoàn thiện hồ sơ ly hôn.
  • Hỗ trợ, tư vấn đương sự viết đơn xin ly hôn.
  • Công chứng sổ hộ khẩu, chứng minh thư, căn cước.

Tất cả những việc làm nêu trên đều có trong Dịch vụ ly hôn trọn gói ở TPHCM do Tuệ Tâm Pháp cung cấp. Khách hàng chỉ cần lên Tòa án một lần duy nhất để hoàn tất các thủ tục.

Mức phí sẽ khác nhau tùy theo mức độ phức tạp của vụ án, vụ việc. Bên cạnh đó, cũng tùy theo lý do ủy quyền cho luật sư giải quyết ly hôn để làm việc.

uy-quyen-cho-luat-su-ly-hon-duoc-khong
Luật sư tư vấn trường hợp ủy quyền để giải quyết ly hôn

4. Cam kết của TTP khi nhận ủy quyền giải quyết ly hôn

Công ty nhận giải quyết ly hôn cam kết với quý khách hàng như sau:

  • Luật sư làm đúng vai trò, bổn phận của mình, không vượt quá nội dung ủy quyền.
  • Hoàn toàn chịu trách nhiệm đối với những rủi ro trong quá trình Luật sư được ủy quyền.
  • Làm việc có trách nhiệm, chính xác, bám sát tiến trình công việc để không làm phí thời gian của khách hàng.
  • Thực hiện công việc ủy quyền đúng theo yêu cầu của khách hàng.
  • Những thắc mắc của khách hàng đều sẽ được giải đáp kịp thời
  • Chúng tôi cam kết hoàn thành xong công việc được ủy quyền, chúng tôi mới nhận thù lao.

Để có thêm thông tin, vui lòng liên hệ về số Hotline hoặc Zalo: 0908 693 464

Trân trọng!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *